Hỏi đáp về ly hôn 982 Lượt xem

Chồng không hợp tác ly hôn?

Cho mình hỏi chút về đơn phương ly hôn. Chồng mình không chịu ký và đang có mặt ở địa phương. Nếu tòa án gọi 2 lần anh ta không chịu gặp và không chịu xác minh bất cứ thông tin gì thì Tòa án có thể giải quyết giúp mình không vậy? Trình tự thủ tục của tòa có phức tạp lắm không? Hiện tại mình đã ly thân 8 tháng, chưa có con cũng không có tài sản chung và nợ chung.

chong-khong-hop-tac-ly-hon

Chào chị và cảm ơn chị đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Thái An.

Có thể thấy rằng, chị muốn đơn phương ly hôn nhưng chồng chị không ký. Theo khoản 1, Điều 85 Luật Hôn nhân và Gia đình thì “Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu tòa án giải quyết việc ly hôn”. Do đó, nếu đối phương ( vợ hoặc chồng) không đồng ý kí vào đơn thì bên còn lại có thể làm đơn ly hôn theo yêu cầu của một bên.

Về thủ tục đơn phương ly hôn (ly hôn theo yêu cầu của một bên) được nộp tại tòa án.

Về hồ sơ bao gồm:

-Đơn xin ly hôn (bạn cung cấp chính xác địa chỉ nơi cư trú của chồng)

-CMND, Hộ khẩu (bản sao có chứng thực);

-Giấy chứng nhận kết hôn (bản sao có chứng thực);

-Bản sao chứng từ, tài liệu về quyền sở hữu tài sản và nợ chung (nếu có tranh chấp tài sản).

Với trường hợp của chị, cách thức để toàn tiến hành sẽ là : Đầu tiên Tòa án sẽ tiến hành hòa giải đoàn tụ.Trong quá trình hòa giải, căn cứ Khoản 1 Điều 182 Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2011 (BLTTDS 2011) khi “Bị đơn đã được Toà án triệu tập hợp lệ đến lần thứ hai mà vẫn cố tình vắng mặt” sẽ thuộc trường hợp vụ án dân sự không hòa giải được. Tiếp theo,tòa án ra quyết định đưa vụ án ra xét xử  và triệu tập hợp lệ 02 lần nhưng chồng bạn vẫn tiếp tục không có mặt tại Tòa án mà không vì sự kiện bất khả kháng thì căn cứ điểm b khoản 2 Điều 199 BLTTDS 2011 : “Bị đơn, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan không có yêu cầu độc lập vắng mặt mà không có người đại diện tham gia phiên tòa thì Tòa án tiến hành xét xử vắng mặt họ”. Tuy nhiên bạn phải chứng mình chồng minh đã có mặt tại địa phương qua công an, nếu không được thì sẽ nhờ tòa án can thiệp để có chứng cứ về sự vắng mặt của người chồng. Vậy nên, trong trường hợp của bạn, dù chồng có vắng mặt và không tuân theo giấy triệu tập tòa án thì tòa án vẫn có xử ly hôn vắng mặt và ra bản án phù hợp.

Chúc chị sớm hoàn thành các thủ tục cần thiết.

Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được tư vấn luật kịp thời : 04 35626898

 

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An