Hỏi đáp về kết hôn 495 Lượt xem

Chọn quốc tịch chon con?

Chồng tôi là người Nga, tôi và chồng gặp và yêu nha tại Nhật Bản, chúng tôi sống ở đó 2 năm và tôi đã có giấy đăng ký kết hôn tại Nhật. Tháng 4 tôi có về Việt Nam sinh con và giờ con tôi đã được 4 tháng. Tôi muốn hỏi con tôi sinh ra ở Việt Nam thì có được mang quốc tịch Nga của chồng tôi không? Thủ tục như nào thưa luật sư?

Người gửi: jennydang...

Chọn quốc tịch chon con?

Chào bạn và cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Thái An.

Với trường hợp của bạn, pháp luật hiện hành hoàn toàn cho phép việc bạn khai sinh cho con theo quốc tịch Nga (chồng bạn). Theo quy định tại khoản 2 Điều 16 Luật Quốc tịch 2008 thì:” Trẻ em khi sinh ra có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam còn người kia là công dân nước ngoài thì có quốc tịch Việt Nam, nếu có sự thỏa thuận bằng văn bản của cha mẹ vào thời điểm đăng ký khai sinh cho con. Trường hợp trẻ em được sinh ra trên lãnh thổ Việt Nam mà cha mẹ không thỏa thuận được việc lựa chọn quốc tịch cho con thì trẻ em đó có quốc tịch Việt Nam”.

Về hồ sơ và thủ tục để con bạn được mang quốc tịch Nga gồm:

- Người đi đăng ký khai sinh nộp Giấy chứng sinh hoặc giấy tờ thay Giấy chứng sinh theo quy định tại khoản 1 Điều 15 của Nghị định này và xuất trình Giấy chứng nhận kết hôn của cha, mẹ trẻ em (nếu cha, mẹ trẻ em có đăng ký kết hôn) – Theo khoản 1 điều 50 Nghị định 158/2005/NĐ-CP.
- Do bạn và chồng khác quốc tịch, trường hợp này buộc phải có văn bản thỏa thuận về việc chọn quốc tịch. Giấy thỏa thuận về việc chọn quốc tịch phải có xác nhận của cơ quan nhà nước có thẩm quyền của nước mà người nước ngoài là công dân về việc chọn quốc tịch cho con là phù hợp với pháp luật của nước đó.
Trong trường hợp bạn cư trú tại Việt Nam (khoản 2, 3 điều 49 Nghị định 158/2005/NĐ-CP), hồ sơ đã hoàn thiện sẽ được nộp tại sở tư pháp . Sau khi nhận đủ giấy tờ hợp lệ, cán bộ hộ tịch của Sở Tư pháp ghi vào Sổ đăng ký khai sinh và bản chính Giấy khai sinh, Giám đốc Sở Tư pháp ký và cấp một bản chính Giấy khai sinh cho người đi khai sinh. Bản sao Giấy khai sinh được cấp theo yêu cầu của người đi khai sinh (Theo khoản 2 điều 50 Nghị định 158/2005/NĐ-CP).

Chúc bạn sớm hoàn thành thủ tục. Rất cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi. Mong rằng bạn sẽ tiếp tục sử dụng dịch vụ hỏi đáp về kết hôn này của công ty chúng tôi.

Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được tư vấn luật kịp thời: 04 35626898

 

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An