Hỏi đáp về ly hôn 88 Lượt xem

Chia tài sản sau ly hôn nếu vợ ngoại tình

Tôi và vợ có xin một bé trai về làm con nuôi được 3 tuổi vợ kêu tôi ra nước ngoài làm cho công ty của dượng cô ấy. Tôi đi cô ấy trong này bán hết tài sản trong nhà gom tiền đi theo người khác dẫn theo đứa con nuôi đi 6 năm sau đó cô ấy về đòi ly hôn phải chia tài sản căn nhà 30 triệu, tôi phải cấp dưỡng con nuôi tôi 18 triệu. Cho tôi hỏi đối với sự việc như trên vợ của tôi có quyền đòi chia tài sản và đòi tiền cấp dưỡng hay không?

Câu hỏi khách hàng:

Tôi và vợ có xin một bé trai về làm con nuôi được 3 tuổi vợ kêu tôi ra nước ngoài làm cho công ty của dượng cô ấy. Tôi đi cô ấy trong này bán hết tài sản trong nhà gom tiền đi theo người khác dẫn theo đứa con nuôi đi 6 năm sau đó cô ấy về đòi ly hôn phải chia tài sản căn nhà 30 triệu, tôi phải cấp dưỡng con nuôi tôi 18 triệu. Cho tôi hỏi đối với sự việc như trên vợ của tôi có quyền đòi chia tài sản và đòi tiền cấp dưỡng hay không?

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi yêu cầu tư vấn đến công ty Luật Thái An. Với vấn đề của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

-      Luật hôn nhân gia đình 2014

-      Luật nuôi con nuôi 2010

2. Giải đáp:

 

-         Căn cứ Khoản  1 Điều 56 Luật hôn nhân gia đình

“Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được."

  • Anh phải đưa ra căn cứ chứng minh được vợ của anh vi phạm nghiêm trọng quyền và nghĩa vụ của vợ chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng,...cụ thể: chị đó đã lợi dụng thời cơ anh đi xuất khẩu lao động ở nước ngoài và ở nhà chị ấy đã bán hết tài sản trong nhà để ngoại tình và dẫn theo đứa con nuôi mà 2 anh chị đã nhận nuôi năm đứa bé 3 tuổi. Như vậy, anh hoàn toàn có thể gửi yêu cầu lên Tòa án để xin ly hôn.

-         Căn cứ Điều 59 Luật hôn nhân gia đình 2014:

Về nguyên tắc khi ly hôn thì vấn đề chia tài sản sẽ do các bên thỏa thuận, nếu không thỏa thuận được thì:

+ Tài sản riêng của vợ, chồng thuộc quyền sở hữu của người đó, trừ trường hợp tài sản riêng đã nhập vào tài sản chung; 

+ Tài sản chung của vợ chồng được chia đôi nhưng tính đến các yếu tố sau:

  • Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng

  • Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

  • Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

  • Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng.

Như vậy, căn cứ vào các quy định trên cho thấy, việc chị có ngoại tình hay không ngoại tình thì khi ly hôn chị vẫn được phân chia tài sản trong khối tài sản chung của vợ chồng như quy định của pháp luật, có tính đến lỗi của mỗi bên vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng. Do đó, giá trị tài sản mà trước đây chị ấy từng bán chị ấy phải khôi phục lại thì mới có quyền đòi chia tài sản.

-         Nghĩa vụ cấp dưỡng cho con: Vì đứa bé là do 2 anh chị đồng thuận nhận nuôi nên đứa bé là con của 2 anh chị. Luật Nuôi con nuôi năm 2010 quy định:

“Kể từ ngày giao nhận con nuôi, giữa cha mẹ nuôi và con nuôi có đầy đủ các quyền, nghĩa vụ của cha mẹ và con; giữa con nuôi và các thành viên khác của gia đình cha mẹ nuôi cũng có các quyền, nghĩa vụ đối với nhau theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình, pháp luật dân sự và các quy định khác của pháp luật có liên quan” (khoản 1 Điều 24).

-          Vì vậy, anh chị đều có nghĩa vụ nuôi dưỡng con như nhau. Nếu như chị ấy giành quyền nuôi con thì anh có nghĩa vụ cấp dưỡng cho đứa bé. Mức cấp dưỡng phụ thuộc vào điều kiện của anh. (Điều 110 Luật hôn nhân gia đình 2014)

Giải đáp:

Trên đây là tư vấn của luật sư công ty Luật Thái An, để biết rõ hơn mời bạn liên hệ ngay tới Luật sư của chúng tôi theo số điện thoại. Trân trọng cảm ơn!

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy!

 

 

 

 

 

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An