Hỏi đáp về thừa kế 3010 Lượt xem

Chia di sản thừa kế theo pháp luật khi con chết trước cha mẹ

Thưa luật sư. Ông bà nội tôi có 3 người con, gồm bố tôi, và chú tôi và cô tôi. Ông tôi là liệt sỹ, hy sinh năm 1968. Năm 2005 chú tôi mất. Tài sản hiện tại là ngôi nhà cấp 4 trên thửa đất 250m2 và 01 cái vườn cây liền kề 800m2. Tất cả tài sản đều ở quê, được bà tôi mua năm 2001, nay đã có sổ đỏ và đứng tên một mình bà tôi. Nếu sau này bà tôi qua đời mà không để lại di chúc thì tài sản trên được phân chia thế nào? Xin cảm ơn luật sư.

Chia tài sản theo pháp luật khi con chết trước cha mẹ

Chào bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến luật sư tư vấn ly hôn Công ty luật Thái An. Trường hợp của bạn chúng tôi xịn tư vấn như sau.

Người Việt chưa quan tâm nhiều đến việc lập di chúc chia di sản. Theo quy định của Bộ luật dân sự 2005, khi người chết không có di chúc thì sẽ tài sản để lại sẽ được phân chia theo pháp luật.  

Tại điều 676 của Bộ luật dân sự năm 2005 những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau:

- Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết

- Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại

- Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại

Theo quy định của pháp luật thì những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước đó.

Theo thông tin của bạn thì toàn bộ tài sản nhà, đất đều do bà mua được sau khi ông nội mất. Đối chiếu với quy định trên, tài sản của bà nội sẽ được chia đều cho các hàng thừa kế thứ nhất của bà nội bạn (các con của bà nội, cha mẹ đẻ và cha mẹ nuôi của bà nội (nếu còn sống vào thời điểm mở thừa kế).

Tuy nhiên, chú bạn mất trước bà nội, nên trường hợp này sẽ phát sinh thừa kế thế vị. Tại Điều 677 Bộ luật dân sự quy định về thừa kế thế vị như sau: Trong trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống.

Đối chiếu với quy định trên, chú vậy chết trước khi bà nội qua đời nên các con của người chú này sẽ được hưởng phần di sản mà người bố của họ được hưởng nếu còn sống (các cháu nhận thừa kế từ bà nội).

Như vậy, nếu bà nội của bạn mất mà không để lại di chúc thì toàn bộ tài sản nhà đất nêu trên sẽ được chia làm 3 phần (trường hợp tại thời điểm mở thừa kế bố mẹ đẻ và bố mẹ nuôi của bà nội đều không còn): Bố bạn được thừa kế 1/3 tài sản, cô bạn được thừa kế 1/3 tài sản, 1/3 tài sản thừa kế còn lại thuộc về các con của chú bạn (con của người đã mất trước bà nội bạn).

Trên đây là tư vấn về trường hợp thừa kế thế vị (chia tài sản khi con chết trước cha mẹ). Nếu còn vấn đề gì vướng mắc, bạn liên hệ với luật sư Hôn nhân và gia đình để được giải đáp kịp thời. 

CÔNG TY LUẬT THÁI AN 

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An