Hỏi đáp về thừa kế 2342 Lượt xem

Chế độ cho trẻ mồ côi

Gia đình em trong sổ hộ khẩu gồm 3 người: Bố em, em và em trai em. Em năm nay 22 tuổi và em trai em chỉ mới 6 tuổi. Có điều là em và em của em không cùng mẹ. Năm ngoái, bố em đột ngột qua đời, hiện tại em có thể tự lo cho bản thân còn em của em thì mới có 6 tuổi, nó vẫn còn mẹ tuy vậy mẹ đã lập gia đình mới và có con riêng. Em muốn hỏi em của em có được công nhận là trẻ mồ côi không? Chế độ đối với trẻ mồ côi là như thế nào? Cảm ơn luật sư.

trẻ mồ côi

Chào bạn và cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Thái An.

Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi có thể tư vấn cho bạn như sau.

Thực ra, hiện tại chưa có 1 văn bản nào định nghĩa khái niệm trẻ mồ côi 1 cách rõ ràng. Tuy nhiên, trước đây Nghị định 07/2000/NĐ-CP về chính sách cứu trợ xã hội thì trẻ mô cô được định nghĩa có đề cập : "Trẻ em mồ côi là trẻ em dưới 16 tuổi, mồ côi cả cha lẫn mẹ hoặc bị bỏ rơi, bị mất nguồn nuôi dưỡng và không còn người thân thích để nương tựa; trẻ em mồ côi cha hoặc mẹ, nhưng người còn lại là mẹ hoặc cha mất tích theo quy định tại Điều 88 của Bộ Luật Dân sự hoặc không đủ năng lực, khả năng để nuôi dưỡng theo quy định của pháp luật;". Có thể suy rộng ra thì trong trường hợp của gia đình bạn thì em trai bạn sẽ không được tính là trẻ mồ côi vì em bạn vẫn còn mẹ đẻ. Mẹ đẻ sẽ có trách nhiệm và nghĩa vụ nuôi dưỡng em bạn cho đến khi trưởng thành (theo luật định) kể cả khi mẹ đẻ đã có gia đình và có con riêng.

Về chế độ của trẻ mồ côi, bạn có thể tham khảo :

Luật Bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em 2004
Nghị định 136/2013/NĐ-CP quy định chính sách trợ giúp xã hội đối với đối tượng bảo trợ xã hội
Thông tư liên tịch 29/2014/TTLT-BLĐTBXH-BTC hướng dẫn thực hiện Nghị định 136/2013/NĐ-CP quy định chính sách trợ giúp xã hội đối với đối tượng bảo trợ xã hội.
Nếu còn điều gì thắc mắc về chế độ cho trẻ mồ côi hay vấn đề liên quan khác, hãy liên hệ chúng tôi ngay để được tư vấn kịp thời.

Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được tư vấn luật kịp thời: 04 35626898

 

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An