Hỏi đáp về kết hôn 663 Lượt xem

Cha mẹ có quyền ép buộc con kết hôn theo ý mình không?

Tôi 25 tuổi và bạn gái 22 tuổi đã yêu nhau được 5 năm. Tôi và cô ấy dự định cuối năm 2015 sẽ kết hôn. Thế nhưng khi chúng tôi đặt vấn đề này thì gia đình cô ấy lại nhất quyết phản đối và bắt cô ấy cưới người khác. Vậy xin các luật sư cho tôi biết là tôi và cô ấy có thể kết hôn mà không cần sự đồng ý của cha mẹ cô ấy không?

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến luật Thái An. Với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời bạn như sau:

Theo quy định tại Điều 8 của luật hôn nhân và gia đình 2014 về điều kiện kết hôn:

- Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

- Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

Các trường hợp cấm kết hôn:

- Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

- Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

- Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

- Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

- Yêu sách của cải trong kết hôn;

- Cưỡng ép ly hôn, lừa dối ly hôn, cản trở ly hôn;

- Thực hiện sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản vì mục đích thương mại, mang thai hộ vì mục đích thương mại, lựa chọn giới tính thai nhi, sinh sản vô tính;

- Bạo lực gia đình;

- Lợi dụng việc thực hiện quyền về hôn nhân và gia đình để mua bán người, bóc lột sức lao động, xâm phạm tình dục hoặc có hành vi khác nhằm mục đích trục lợi.

Như vậy nếu hai bạn đáp ứng đủ các điều kiện và không thuộc một trong các trường hợp bị cấm kết hôn thì hai bạn hoàn toàn có thể đi đăng ký kết hôn mà không cần sự đồng ý của gia đình bạn gái bạn. Gia đình bạn gái bạn cũng sẽ không có quyền ép bạn gái bạn kết hôn với 1 người khác mà không tự nguyện, bởi vì điều này đã vi phạm nguyên tắc và điều kiện kết hôn theo luật.

Chúc hai bạn hạnh phúc!

Nếu còn thắc mắc gì vui lòng liên hệ với chúng tôi để nhận được tư vấn của các luật sư hàng đầu trong lĩnh vực hôn nhân và gia đình.

 

CÔNG TY LUẬT THÁI AN
Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An