Hỏi đáp về kết hôn 1609 Lượt xem

Cấp giấy chứng nhận độc thân cho người nước ngoài

Bạn trai tôi ở Sing, tôi muốn kết hôn với bạn trai nhưng theo tôi biết khi kết hôn yêu cầu có giấy chứng nhận độc thân. Bạn trai tôi có thể làm giấy này ở Việt Nam hay không? Chi phí hết bao nhiêu? Thủ tục như thế nào? Chân thành cảm ơn luật sư.

Người gửi: Kim Hòa

Cấp giấy chứng nhận độc thân cho người nước ngoài

Chào bạn và cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Thái An.

Bạn đã nắm khá rõ về thủ tục để kết hôn với người nước ngoài, điều này khá cần thiết cho tình yêu của hai bạn. Theo đó, Điểm b khoản 1 Điều 20 nghị định 126/2014/NĐ-CP quy định về một trong những giấy tờ cần có khi làm hồ sơ đăng ký kết hôn:”Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân hoặc tờ khai đăng ký kết hôn có xác nhận tình trạng hôn nhân của công dân Việt Nam được cấp chưa quá 06 tháng, tính đến ngày nhận hồ sơ; giấy tờ chứng minh tình trạng hôn nhân của người nước ngoài do cơ quan có thẩm quyền của nước mà người đó là công dân cấp chưa quá 06 tháng, tính đến ngày nhận hồ sơ, xác nhận hiện tại người đó là người không có vợ hoặc không có chồng. Trường hợp pháp luật nước ngoài không quy định việc cấp giấy tờ xác nhận tình trạng hôn nhân thì thay bằng giấy xác nhận tuyên thệ của người đó hiện tại không có vợ hoặc không có chồng, phù hợp với pháp luật của nước đó”.

Cơ quan có thẩm quyền để cấp giấy chứng nhận tình trạng quan hệ của bạn trai bạn đó chính là đại sứ quán hoặc cơ quan đại diện nơi anh ta là công dân. Đối với một số quốc gia, họ không cấp giấy chứng nhận tình trạng quan hệ mà buộc công dân phải có bản tuyên thệ (Mỹ). Bản tuyên thệ này có thể được cấp ở cơ quan có thẩm quyền ở mỗi quốc gia hoặc lãnh sự quán. Trường hợp của bạn, bạn trai là công dân Singapore, bạn trai bạn có thể đế tổng lãnh sự đại sứ quán làm thủ tục cấp giấy tờ trên để hợp pháp hóa hôn nhân.
Có lưu ý với bạn khi kết hôn với người Singapore đó là pháp luật về hôn nhân ở quốc gia này khá gay gắt trong hôn nhân, vì vậy bạn cần chuẩn bị những điều kiện cần thiết cũng như tâm lý cho buổi phòng vấn sau khi hoàn thành hồ sơ.

Rất cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi. Mong rằng bạn sẽ tiếp tục sử dụng dịch vụ hỏi đáp về kết hôn này của công ty chúng tôi.

Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được tư vấn luật kịp thời: 04 35626898

 

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

 

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An