Hỏi đáp về kết hôn 544 Lượt xem

Cấp dưỡng cho con riêng?

Chị gái tôi đã có 3 đứa con, đều là gái. Đứa lớn 18 tuổi, đứa bé mới sinh. Anh rể tôi khá buồn vì ông ý thích sinh con trai, tôi đoán đó cũng là lý do để anh ta ngoại tình. Sinh khi tìm hiểu, tôi biết rằng anh rể tôi có 1 người con trai ở ngoài (là con ngoài giá thú) với người phụ nữ khác, bé trai đó mới 3 tuổi. Gia đình tôi muốn giải quyết triệt để việc này, chị tôi muốn anh ta chấm dứt tất cả mối quan hệ và ngừng chăm sóc người con riêng đó.

 Người gửi: Thanh Lợi

Cấp dưỡng cho con riêng?

Chào bạn và cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Thái An.

Có thể nói rằng, xã hội hiện nay, tư tưởng trọng “trọng nam khinh nữ” vẫn còn tồn tại khá nhiều, và hầu hết gia đình đều muốn mình có con trai để “nối dõi tông đường” việc này là 1 hệ quả dẫn đến hoàn cảnh của gia đình chị bạn hiện tại.

Dựa vào tình huống chị đưa ra, theo chúng tôi anh rể của bạn đã vi phạm chế độ hôn nhân một vợ một chồng vì anh đã có gia đình mà vẫn quan hệ với người phụ nữ khác và có con riêng. Về chế tài xử lý được quy định tại điều 48 Nghị định số 110/2013/NĐ-CP ngày 24/9/2013 của Chính phủ.

Về việc bạn muốn chấm dứt tất cả mối quan hệ và ngừng chăm sóc người con riêng của anh rể là chưa có căn cứ đầy đủ. Chị hoàn toàn có thể chấm dứt quan hệ của anh rể với người phụ nữ kia, tuy nhiên điều đó không làm thay đổi được quan hệ cha con (giữa anh rể và con ngoài giá thú) cũng như nghĩa vụ cấp dưỡng, nuôi nấng …. (Tại  khoản 5, Điều 2, Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2000 thì nhà nước và xã hội không thừa nhận sự phân biệt đối xử giữa các con, giữa con trai và con gái, con đẻ và con nuôi, con trong giá thú và con ngoài giá thú)

Ngoài ra tại điều 4, Luật Bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em số 25/2004/QH11cũng quy định: "Trẻ em không phân biệt gái, trai, con trong giá thú, con ngoài giá thú, con đẻ, con nuôi, con chung, con riêng, không phân biệt dân tộc, tín ngưỡng, tôn giáo, thành phần, địa vị xã hội, chính kiến của cha mẹ hoặc người giám hộ, đều được bảo vệ, chăm sóc và giáo dục, được hưởng các quyền theo quy định của pháp luật".

Nghĩa vụ cấp dưỡng có thể được gia đình 2 bên thỏa thuận hoặc nhờ tòa án can thiệp.

Mong rằng qua lời tư vấn của chúng tôi, gia đình bạn đã có phương án đúng đắn cho mình về vấn đề này. Nếu có vướng mắc về thủ tục nêu trên hoặc về mọi vấn đề khác, hãy mạnh dạn liên lạc với chúng tôi.

Rất cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi. Mong rằng bạn sẽ tiếp tục sử dụng dịch vụ hỏi đáp về kết hôn này của công ty chúng tôi.

Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được tư vấn luật kịp thời: 04 35626898

 

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An