Hỏi đáp về ly hôn 701 Lượt xem

Cấp dưỡng bằng tài sản?

Sau khi anh ấy ly hôn, 1 tháng sau tôi và anh ấy kết hôn. Anh ấy làm nghề chạy xe du lịch nên cũng chỉ kiếm được miếng ăn theo mùa vụ. Anh và vợ cũ có 2 đứa con, vợ cũ anh bán hàng ngoài chợ nên kinh tế cũng không có nhiều. Sau khi ly hôn, vợ cũ anh ý yêu cầu anh ý trợ cấp cho con anh và anh ý đồng ý. Tuy nhiên với đặc thù nghề nghiệp, anh ý đã 6 tháng không trợ cấp cho con anh bởi vì trong thời gian đó anh không kiếm ra tiền mà chỉ ở nhà trông con cho tôi....

Sau khi anh ấy ly hôn, 1 tháng sau tôi và anh ấy kết hôn. Anh ấy làm nghề chạy xe du lịch nên cũng chỉ kiếm được miếng ăn theo mùa vụ. Anh và vợ cũ có 2 đứa con, vợ cũ anh bán hàng ngoài chợ nên kinh tế cũng không có nhiều. Sau khi  ly hôn, vợ cũ anh ý yêu cầu anh ý trợ cấp cho con anh và anh ý đồng ý. Tuy nhiên với đặc thù nghề nghiệp, anh ý đã 6 tháng không trợ cấp cho con anh bởi vì trong thời gian đó anh không kiếm ra tiền mà chỉ ở nhà trông con cho tôi. Vợ cũ đã cấm chồng tôi thăm con từ thời điểm đó đồng thời yêu cầu tòa án dùng xe ô tô của anh để thay khoản trợ cấp của anh với 2 đứa con. Hành động của vợ cũ của chồng tôi có đúng luật không thưa luật sư?

Cấp dưỡng bằng tài sản?

Chào chị và cảm ơn chị đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Thái An.

Theo dữ liệu chị đưa ra, chúng tôi có thể tư vấn cho chị như sau.

Việc vợ cũ của chồng chị yêu cầu định giá tài sản (là chiếc oto) để thay thế nghĩa vụ cấp dưỡng cho con là bất hợp lý:

  • Thứ nhất, chồng chị đã đồng ý việc trợ cấp cho 2 con tuy nhiên trong 1 khoảng thời gian (6 tháng) với đặc thù nghề nghiệp là chạy xe du lịch nên trong khoảng thời gian này không làm ra kinh tế để thực hiện nghĩa vụ đó. Căn cứ Điều 54 Luật HNGĐ 2000: “các bên có thể thoả thuận thay đổi phương thức cấp dưỡng, tạm ngừng cấp dưỡng trong trường hợp người có nghĩa vụ cấp dưỡng lâm vào tình trạng khó khăn về kinh tế mà không có khả năng thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng; nếu không thoả thuận được thì yêu cầu Toà án giải quyết”. Như vậy, chồng chị hoàn toàn có thể thỏa thuận việc cấp dưỡng này (tạm ngừng, hoặc tăng giảm) tùy vào hoàn cảnh hiện tại.
  • Thứ hai, chiếc ô tô theo dữ liệu mà chị đưa ra, có thể thấy đây là nguồn sống duy nhất, là nghề nghiệp duy nhất của chồng chị. Nếu định giá và thay thế để cấp dưỡng, chồng chị sẽ thất nghiệp và khó có thể tạo ra kinh tế. Tòa án không thể can thiệp định giá chiếc ô tô này để thay đổi việc trợ cấp.

Việc vợ cũ của chồng chị đã cấm chồng chị thăm nom con trong thời gian anh ta không trợ cấp là vi phạm pháp luật. Theo điều 94 Luật Hôn nhân gia đình năm 2000: “Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền thăm nom con; không ai được cản trở người đó thực hiện quyền này”. Như vậy, anh ta có quyền thăm nuôi con của mình, đây là quyền lợi và không ai có thể ngăn cản. Việc ngăn cản có thể dẫn đến hễ quả về tình cảm, trách nhiệm, quan hệ giữa cha và con mà việc ly hôn chỉ thay đổi quan hệ vợ - chồng. Nếu còn những hành vi cản trở việc thăm nuôi này, anh chị có thể tiến hành nhờ tòa án can thiệp để đảm bảo quyền lợi cho mình.

Mong rằng lời tư vấn của chúng tôi đã thỏa mãn phần nào thắc mắc của bạn, nếu còn có những câu hỏi hay khúc mắc chưa được giải quyết, hãy liên hệ với chúng tôi để được giải đáp một cách nhanh nhất. 

Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được tư vấn luật kịp thời : 04 35626898

 

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

 

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An