Bạo lực gia đình 384 Lượt xem

Bạo hành trẻ em trong gia đình có vi phạm pháp luật ?

Câu hỏi: Chào Luật sư! Tôi là Nguyễn Thị Bình hiện đang cư trú tỉnh Khánh Hòa là mẹ của bé Trần Thị Lan. Tôi muốn hỏi luật sư chuyện này: chồng tôi thường xuyên chửi bới đánh đập con. Vừa qua, chồng tôi đánh con phải vào viện thì có phạm pháp không? Và nếu phạm pháp thì sẽ bị xử lý như thế nào. Tôi xin chân thành cảm ơn!

Câu hỏi: Chào Luật sư! Tôi là Nguyễn Thị Bình hiện đang cư trú tỉnh Khánh Hòa là mẹ của bé Trần Thị Lan. Tôi muốn hỏi luật sư chuyện này: chồng tôi thường xuyên chửi bới đánh đập con. Vừa qua, chồng tôi đánh con phải vào viện thì có phạm pháp không? Và nếu phạm pháp thì sẽ bị xử lý như thế nào. Tôi xin chân thành cảm ơn!

Trả lời: Cám ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi cho chúng tôi. Lời đầu tiên xin chia buồn cùng chị về việc chồng bạo hành con gái. Để giải đáp những thắc mắc của chị chúng tôi xin được tư vấn như sau:

1. Căn cứ pháp lý điều chỉnh hành vi bạo hành trẻ em trong gia đình

  • Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi, bổ sung năm 2009
  • Luật Trẻ em năm 2016
  • Luật Phòng chống bạo lực gia đình năm 2007
  • Nghị định 167/2013/NĐ-CP của Chính Phủ Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực các lĩnh vực như: an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; Phòng cháy và chữa cháy; Phòng chống bạo lực gia đình

2. Quyền được bảo vệ về sức khỏe của trẻ em

Mỗi người được sinh ra đều có quyền sống, quyền tự do và mưu cầu hạnh phúc, không ai có quyền xâm phạm tính mạng, sức khỏe người khác một cách trái phép. Quyền được đảm bảo an toàn về tính mạng sức khỏe là một trong những quyền cơ bản của con người.

Pháp luật quốc gia và quốc tế đều có những quy định nhằm đảm bảo quyền được bảo vệ tính mạng, sức khỏe của trẻ em được thực thi. Pháp luật Việt Nam từ Hiến Pháp, Luật đều quy định quyền được bảo vệ tính mạng, sức khỏe của mỗi người nói chung và trẻ em nói riêng.

  • Tại Điều 21 Hiến Pháp năm 2013 quy định: Mọi người được bảo vệ sức khỏe, tính mạng, không bị chịu bất cứ sự tra tấn, bức cung, nhục hình nào xâm phạm sức khỏe danh dự, nhân phẩm.
  • Tại Điều 33 Bộ luật Dân sự năm 2015 ghi nhận quyền quyền sống, quyền được đảm bảo an toàn sức khỏe, tính mạng, thân thể.

Pháp luật quy định những hành vi cố ý xâm phạm sức khỏe của người khác là hành vi bị cấm và sẽ bị xử lý theo quy định của pháp luật.

3. Xử lý hành vi bạo hành trẻ em trong gia đình

Người có hành vi bạo hành trẻ em trong gia đình sẽ phải chịu một trong hai trách nhiệm pháp lý sau đây:

3.1 Trách nhiệm hành chính

Pháp luật căn cứ vào mức độ nguy hiểm, thương tích gây ra đối với nạn nhân để truy cứu trách nhiệm hành chính hay trách nhiệm hình sự. Nếu hành vi bạo lực với trẻ em mà gây tổn hại sức khỏe dưới 11% và mức độ nguy hiểm hành vi không lớn thì người cố ý gây thương tích sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo Điều 49 Nghị định 167 năm 2013. Theo Nghị định này thì người có hành vi xâm hại sức khỏe thành viên trong gia đình:

  • Bị áp dụng hình phạt tiền: từ 1 triệu đồng đến hai triệu đồng
  • Buộc phải xin lỗi công khai nếu có yêu cầu của người bị hại

3.2 Trách nhiệm hình sự

Nếu hành vi gây thương tích đối của chồng bạn đối với con gái gây tổn hại cho sức khỏe 11 % trở lên hoặc có tính chất nguy hiểm (đối với con dưới 16 tuổi, đã bị xử phạt hành chính mà còn vi phạm) thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 104 Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009.

Tuy nhiên lưu ý nếu hành vi gây thương tích chồng chị rơi vào khoản 1 Điều 104 Bộ luật Hình sự năm 1999 chỉ bị truy cứu trách nhiệm hình sự khi có yêu cầu người bị hại hoặc người đại diện hợp pháp người bị hại.

Trên đây là những tư vấn của luật sư đối với câu hỏi của bạn liên quan hành vi bạo hành trẻ em trong gia đình của chị. Nếu có bất cứ những thắc mắc cần chúng tôi tư vấn hãy liên hệ theo số Tổng đài tư vấn để được tư vấn tốt nhất.

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An